วันพุธที่ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558

บุคคลกรทำการศึกษา





บุคคลกรทางศึกษา


ผลการค้นหารูปภาพสำหรับ รูปภาพบุคลากรทางการศึกษา


                     ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา เป็นบุคลากรของรัฐที่ปฏิบัติหน้าที่ในราชการไทย ในอดีตมีชื่อเรียกว่า "ข้าราชการครู" ภายใต้การกำกับดูแลของสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ข้าราชการครูที่สังกัดการปกครองส่วนท้องถิ่นเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ข้าราชการครูองค์การบริหารส่วนจังหวัด พนักงานครูเทศบาล พนักงานครูองค์การบริหารส่วนตำบล ปัจจุบันมี 3 ประเภท
http://goo.gl/forms/2V4KtfFUpQ
http://goo.gl/forms/GO3pkfcxH

วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558





ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ และ


ขณะใดเรียกกำลังหาความรัก
ขณะนั้นย่อมรักใครไม่ได้
ผู้ใดร้องขอความรัก
แน่นัก ว่าเขารักใครไม่เป็น
ผู้ที่ไม่ร้องขอความรัก
เขาจึงแจกจ่ายความรักของเขาได้
ผู้ที่ต้องการให้ผู้อื่นนิยมตน
เขาย่อมไม่เป็นตัวของเขาเอง

วันพุธที่ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558


 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 14 คำราชาศัพท์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
เรื่อง คำราชาศัพท์เวลา 3 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ราชาศัพท์ เป็นระเบียบของภาษาที่ต้องใช้ให้ถูกต้องเหมาะสมกับระดับของบุคคล  เป็นถ้อยคำที่บ่งบอกว่าชาติไทยมีวัฒนธรรมทางภาษามาเก่าแก่ช้านาน  คำราชาศัพท์เป็นคำพิเศษที่ต้องใช้ให้เหมาะสมกับบุคคลในสังคมที่มีความลดหลั่นชั้นเชิง  การใช้คำราชาศัพท์ให้ถูกต้อง จึงเป็นเครื่องแสดงความใส่ใจในการอนุรักษ์มรดกและวัฒนธรรมทางภาษาให้อยู่คู่ชาติไทยตลอดไป
 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
ตัวชี้วัด   ท 4.1   ม.4-6/3   ใช้ภาษาเหมาะสมแก่โอกาส กาลเทศะ และบุคคล รวมทั้งคำราชาศัพท์อย่างเหมาะสม

จุดประสงค์การเรียนรู้1. บอกความหมายคำราชาศัพท์ได้
2. ใช้คำราชาศัพท์ในสถานการณ์ต่างๆที่กำหนดได้เหมาะสมถูกต้องตามระดับของภาษา
 
สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง - คำราชาศัพท์
 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร     ความสามารถในการคิด  - ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดสร้างสรรค์
 - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการทำงานกลุ่ม
 - กระบวนการปฏิบัติ            
 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
3. มีความคิดรวบยอด
4. มีความรับผิดชอบ
 
กิจกรรมการเรียนรู้
(วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้  แบบ 5 E )
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน   หน่วยการเรียนรู้ที่  14

ชั่วโมงที่ 11. ครูนำเข้าสู่การเรียนโดยการตั้งคำถาม  ดังนี้
    - คำราชาศัพท์ คืออะไร
    - ทำไมเราต้องเรียนคำราชาศัพท์ /จำเป็นหรือไม่ /อย่างไร  ให้แสดงเหตุผล
    - ถ้าไม่ทราบคำราชาศัพท์เลยจะใช้ชีวิตปรกติในการศึกษาเล่าเรียน รับข่าวสาร อ่านวรรณคดีได้หรือไม่
    - นักเรียนรู้จักแหล่งค้นคว้าหาความรู้เรื่อง คำราชาศัพท์ หรือไม่  ที่ใด
2. ครูให้นักเรียนดูภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวประทับนั่งสนทนากับราษฎร
    - นักเรียนคิดว่าราษฎรคนนี้จะกราบบังคมทูลในหลวงของเขาด้วยถ้อยคำอย่างไร
3. ครูให้นักเรียนดูภาพนายกรัฐมนตรีกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  แล้วถามนักเรียนว่า  นักเรียนคิดว่านายกรัฐมนตรีจะกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวด้วยถ้อยคำอย่างไร
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเหตุผลที่ใช้คำราชาศัพท์ในการกราบบังคมทูล
5. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น  6  กลุ่ม  ให้สมาชิกร่วมกันทำกิจกรรมในใบงานที่ 1.1 เรื่อง ค้นคว้าหาคำราชาศัพท์
6. ครูกำหนดภาระงานให้ศึกษาค้นคว้าตามใบงานที่กำหนดให้จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ เช่น อินเทอร์เน็ต   หนังสือพิมพ์  หนังสือรวมพระบรมราโชวาท ที่ห้องสมุด    ดังนี้
    - กลุ่มที่ 1  “พระบรมราโชวาท : ศึกษาพระบรมราโชวาท พระราชทานแนวคิด”                  
    - กลุ่มที่ 2  “ข่าวในพระราชสำนัก  : ข่าวในพระราชสำนัก ยิ่งประจักษ์พระราชกรณียกิจ”
    - กลุ่มที่ 3  “คำกราบบังคมทูลในพิธีการ : ระดับของภาษา  โอ่อ่างดงาม”
    - กลุ่มที่ 4  “คำกราบบังคมทูลของราษฎร : ภาษาสามัญ  ผูกพันด้วยใจ”
    - กลุ่มที่ 5  “บอกเล่าด้วยภาพ : เล่าเรื่องจากภาพ ซึ้งซาบพระมหากรุณาธิคุณ”
    - กลุ่มที่ 6  “เกร็ดขำขัน : ถ้อยคำจากหัวใจ เมื่อวันได้พบในหลวง”  
7. นักเรียนนำข้อมูลมาอภิปรายขยายความรู้ในกลุ่ม  ตรวจสอบความถูกต้อง และจัดทำภาระงานจนเสร็จ

ชั่วโมงที่ 21. นักเรียนทุกกลุ่มรายงานผลงานหน้าชั้นเรียน โดยใช้เทคนิคการนำเสนอให้น่าสนใจ  เช่น Powerpoint  / DVD  ภาพยนตร์ส่วนพระองค์  รูปภาพ  ฟิวเจอร์บอร์ดข่าวพระราชกรณียกิจ  จัดโต๊ะแสดงหนังสือทรงพระราชนิพนธ์ ฯลฯ
2. สุ่มให้เพื่อนแสดงความคิดเห็นขยายความรู้เพิ่มเติม รวมทั้งวิจารณ์ข้อดี ข้อบกพร่องเพื่อเสนอแนะการปรับปรุงแก้ไข  ครูร่วมแสดงความคิดเห็น  นักเรียนทุกกลุ่มปรับปรุงงานของตนให้ถูกต้อง 

ชั่วโมงที่ 31. ให้นักเรียนรวบรวมความรู้ ความคิด และความรู้สึก ที่ตกผลึกจากการเรียนเรื่อง  คำราชาศัพท์    มาเขียนเรียงความ  เพื่อเทิดพระมหากรุณาธิคุณ ในหัวข้อ “เย็นศิระเพราะพระบริบาล”  ความยาว   1-2  หน้ากระดาษ A 4
2. ให้นักเรียนนำผลงานปิดป้ายนิเทศ  หรือรวมเล่มไว้เพื่อการศึกษาค้นคว้าต่อไป

นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน   หน่วยการเรียนรู้ที่  14
 
การวัดผลและประเมินผล
 
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
 ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
 แบบทดสอบก่อนเรียน
 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์
 ตรวจใบงานที่ 1.1
 ใบงานที่ 1.1
 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์
 ประเมินการเขียนเรียงความ
 แบบประเมินการเขียนเรียงความ
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 ประเมินการนำเสนอผลงาน
 แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
 แบบทดสอบหลังเรียน
 ร้อยละ 60   ผ่านเกณฑ์
 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้1. หนังสือเรียน  ภาษาไทย :หลักภาษาและการใช้ภาษา  ม.4
2. ภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวประทับนั่งสนทนากับราษฎร
3. ภาพนายกรัฐมนตรีกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
4. ใบงานที่ 1.1  เรื่อง  ค้นคว้าหาคำราชาศัพท์

แหล่งการเรียนรู้1. ห้องสมุดมัลติมีเดีย
2. สื่อต่างๆ  เช่น สื่อสิ่งพิมพ์  สื่อโทรทัศน์  สื่อวิทยุ  สื่อคอมพิวเตอร์